Alaxan

(0 / 0)

Trên thị trường hiện nay có rất nhiều thông tin về Alaxan tuy nhiên còn chưa đầy đủ. Bài này https://songkhoemoingay.com xin được trả lời cho bạn các câu hỏi: Alaxan là thuốc gì? Alaxan có tác dụng gì? Thuốc được bán giá bao nhiêu? Dưới đây là thông tin chi tiết.

Alaxan là thuốc gì? 

Hướng dẫn sử dụng thuốc Alaxan
Hình ảnh: Hướng dẫn sử dụng thuốc Alaxan

Alaxan là giảm đau hạ sốt, chống viêm. Thuốc được đóng gói thành hộp gồm 10 vỉ, mỗi vỉ gồm 10 viên, thuốc được bào chế ở dạng viên nén. Thuốc có chứa Paracetamol hàm lượng 325mg/viên, Ibuprofen hàm lượng 200mg/viên và tá dược vừa đủ 1 viên.

Alaxan được bán với giá bao nhiêu?

Alaxan được sản xuất tại Công ty TNHH United Pharma. Giá bán của Alaxan hiện nay trên thị trường nay là 120000 đồng/hộp.

Giá bán của thuốc sẽ khác nhau tùy thuộc vào công ty sản xuất, nhà nhập khẩu, hàm lượng… Giá cả có thể chênh lệch một chút ở những nơi bán khác nhau. Hãy lựa chọn mua Alaxan ở những nơi uy tín để tránh tình trạng mua phải thuốc giả không đảm bảo chất lượng.

Bạn có thể mua Alaxan tại các nhà thuốc, quầy thuốc, phòng khám, bệnh viện hay đặt hàng online để tiết kiệm thời gian và tiền bạc.

Tham khảo thêm các thuốc cùng nhóm:

Thuốc Parocontin do công ty cổ phần dược phẩm TIPHARCO sản xuất

Tác dụng của Alaxan 

Thuốc Alaxan
Hình ảnh: Thuốc Alaxan

Tác dụng của paracetamol và ibuprofen

Paracetamol và ibuprofen đều thuộc nhóm thuốc giảm đau hạ sốt chống viêm phi steroid. Tác dụng tương tự nhau đều có tác dụng chống viêm hạ sốt, giảm đau tuy nhiên paracetamol không có tác dụng chống viêm

Cơ chế tác dụng của 2 thuốc này tương tự như đều tác động vào enzyme COX từ đó làm giảm quá trình tổng hợp prostaglandin, là 1 chất có vai trò quan trọng trong phản ứng viêm, sốt và đau. Thuốc tác dụng vào 2 enzym là COX1 và COX2, khi tác động vào COX1 (có ở thành dạ dày, thành mạch và thận) sẽ gây nên một số tác dụng không mong  muốn còn tác dụng vào COX2 (có ở tổ chức mô viêm và tổn thương) sẽ có tác dụng điều trị.

Ngoài ra cơ chế hạ sốt của Paracetamol còn nhờ vào việc tác động lên trung tâm điều hòa nhiệt của cơ thể, tăng tiết mồ hôi giúp cho cơ thể được hạ nhiệt.

Công dụng và chỉ định

Công dụng 

Thuốc có tác dụng giảm, hạ sốt và chống viêm.

Chỉ định

Hướng dẫn sử dụng thuốc Alaxan
Hình ảnh: Hướng dẫn sử dụng thuốc Alaxan

Với tác dụng chống viêm nên thuốc được bác sĩ chỉ định dùng trong điều trị viêm trong nha khoa, chấn thương, chỉnh hình, viêm bao khớp, viêm khớp.

Ngoài ra thuốc còn dùng trong các trường hợp bị sốt để hạ sốt cho cơ thể.

Cách dùng và liều dùng 

Viên thuốc Alaxan
Hình ảnh: Viên thuốc Alaxan

Cách dùng

Thuốc được bào chế ở dạng viên nang nén và được dùng đường uống. bạn nên uống thuốc với một lượng nước vừa đủ và không nên nhai hay nghiền viên thuốc nếu không có chỉ dẫn của bác sĩ. Bạn nên tham khảo ý kiến của bác sĩ để được hướng dẫn cách dùng tốt nhất.

Liều dùng

Liều dùng có thể thay đổi tùy thuốc vào tình trạng bệnh lí của bệnh nhân.

Khi sử dụng thuốc cho bệnh nhân thì sử dụng với liều dùng là 1 viên/lần và cứ cách 4-6 giờ uống một lần. để tránh tình trạng quá liều khi sử dụng chỉ nên dùng tối đa 8 viên/ngày.

Bạn nên tham khảo ý kiến của bác sĩ cũng như báo cáo cho bác sĩ về bệnh mình đang gặp phải, thuốc đang sử dụng cũng như là các biện pháp trị liệu để có chế độ liều hợp lí và đạt hiệu quả điều trị tốt nhất.

Tác dụng phụ của thuốc

Khi sử dụng thuốc cho bệnh nhân có thể gặp phải một số tác dụng không mong muốn liên quan đến da như: viêm da dị ứng, hồng ban đa dạng, hội chứng Stevens Johnson, hiếm gặp khi bệnh nhân dùng thuốc.

Tác dụng không mong muốn trên tiêu hóa có thể xảy ra khi bệnh nhân sử dụng thuốc như: kích ứng dạ dày, đau bụng, loét dạ dày do thuốc tác động vào COX, nôn, buồn nôn.

Tác dụng không mong muốn trên hệ tiết niệu có thể xảy ra khi bệnh nhân sử dụng thuốc như: suy thận, viêm bàng quang, đa niệu. Các tác dụng hiếm gặp khi bệnh nhân dùng thuốc

Thuốc có thể gây nên một số tác dụng không mong muốn cho gan như: viêm gan, ngộ độc gan do thành phần paracetamol có trong thuốc chuyển hóa thành các chất gây độc cho gan là NAPQI.

Bệnh nhân cũng có thể gặp phải các tác dụng không mong muốn khác khi dùng thuốc như choáng váng, lo âu, thiếu máu, suy tim sung huyết.

Bạn nên báo cáo cho bác sĩ biết về các tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc để được xử lí kịp thời tránh làm tăng nặng các tác dụng không mong muốn của thuốc.

Chống chỉ định

Hộp thuốc Alaxan
Hình ảnh: Hộp thuốc Alaxan

Alaxan được chống chỉ định với tất cả các bệnh nhân có tiền sử bị nhạy cảm hay quá mẫn với thành phần paracetamol, ibuprofen và các thành phần khác của thuốc.

Do nguy cơ gây độc cho gan nên không dùng thuốc cho những bệnh nhân bị suy gan nặng

Do các tác dụng phụ của thuốc gây nên vì vậy thuốc được chống chỉ định dùng cho những bệnh nhân có loét dạ dày tiến triển, rối loạn chảy máu, một số bệnh lí về tim mạch (tăng huyết áp, suy tim xung huyết và nhồi máu cơ tim)

Phụ nữ có thai và cho con bú, trẻ em dưới 12 tuổi cứng được chống chỉ định dùng thuốc này do chưa đủ nghiên cứu trên đối tượng này.

Chú ý, thận trọng khi sử dụng

Cần chú ý thận trọng với các bệnh nhân có tiền sử dị ứng với các thành phần của thuốc, bạn nên báo cáo cho bác sĩ về tiền sử dị ứng của mình để có thể có hướng điều trị tốt nhất.

Chú ý sử dụng thuốc cho bệnh nhân có bệnh lí trên gan và bệnh nhân bị nghiện rượu nặng do nguy cơ gây độc trên gan.

Do tác dụng không mong muốn lên tiêu hóa nên thận trọng dùng thuốc cho bệnh nhân có tiền sử loét dạ dày và xuất huyết dạ dày.

Không nên sử dụng đồng thời với các thuốc khác cũng có chứa Paracetamol do nguy cơ gây quá liều paracetamol dẫn đến ngộ độc gan.

Phụ nữ có thai: thuốc được chống chỉ định dùng cho đối tượng này.

Phụ nữ cho con bú: thuốc được chống chỉ định dùng cho đối tượng này.

Lưu ý khi sử dụng với các thuốc khác

Thuốc có thể tương tác với các thuốc chống viêm phi steroid khác làm tăng tác dụng không mong muốn của thuốc khi dùng cùng.

Khi sử dụng đồng thời ibuprofen với các thuốc điều trị tăng huyết áp và các thuốc lợi tiểu furosemid sẽ làm giảm tác dụng của các thuốc này.

Các thuốc chống đông như warfarin, coumarin khi được bệnh nhân sử dụng cùng với ibuprofen sẽ làm tăng nguy cơ gây chảy máu dạ dày.

Khi bệnh nhân sử dụng đồng thời methotrexate với Ibuprofen sẽ làm tăng độc tính của methotrexate vì vậy cần chú ý khi sử dụng

Ibuprofen làm tăng nồng độ lithium trong huyết tương khi sử dụng đồng thời Ibuprofen với lithium carbonate.

Bạn nên báo cáo cho bác sĩ về các thuốc mình đang dùng để tránh các tương tác có thể xảy ra khi dùng thuốc.

Quá liều, quên liều và cách xử trí

Cần lưu ý khi sử dụng thuốc để tránh tình trạng quá liều. Nếu có các biểu hiện quá liều cần dừng thuốc và đưa bệnh nhân đến cơ sở ý tế để được xử lí và điều trị kịp thời.

Xử lí quá liều, ngộ độc paracetamol bằng cách sử dụng acetylsystein.

Nếu bệnh nhân quên liều bệnh nhân nên uống càng sớm càng tốt tuy nhiên nếu khoảng thời gian gần đến lần uống tiếp theo thì nên bỏ qua liều đó vì có thể hay ra hiện tượng quá liều và uống liều tiếp theo như bình thường. Bệnh nhân có thể đặt báo thức cho các lần sử dụng thuốc để nhắc nhở việc sử dụng hoặc sắp xếp thời gian biểu để uống thuốc cho hợp lí.

Bạn nên báo cho bác sĩ về tiền xử bệnh để tránh hiện tượng quá liều.

Tham khảo ý kiến bác sĩ để được tư vấn một cách phù hợp nhất.

Ngày viết:
Tôi là dược sĩ Quang, hiện đang theo học tại trường Đại Học Dược Hà Nội - Ngôi trường đào tạo dược sĩ hàng đầu Việt Nam. Tôi viết những bài này nhằm cung cấp tới các bạn những thông tin hữu ích và chính xác nhất về phòng chống tham nhũng ngành dược.

BÌNH LUẬN

Please enter your comment!
Please enter your name here